*** นำเครือข่ายพันธมิตร สร้างเศรษฐกิจพอเพียง *** *** สร้างกระบวนการเรียนรู้ กระจายหมูพันธุ์ดี พัฒนาชีวีเกษตรกรไทย ***
เว็บหมูยโส ดอท เน็ต :: ดูกระทู้ - คุณmormooครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

คุณmormooครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บหมูยโส ดอท เน็ต หน้ากระดานข่าวหลัก -> บอร์ดสนทนาภาษาหมูหมู
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
panas
ลูกหมูหย่านม

เข้าร่วมเมื่อ: 21/07/2010
ตอบ: 92

ตอบตอบ: 22/07/2010 11:57 pm    ชื่อกระทู้: คุณmormooครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สืบเนื่องมาจากกระทู้ของคุณthanyacholsชื่อกระทู้: ใครมีวิธีกำจัดกลิ่นจากการเลี้ยงหมูแบบชงักงันไหมค่ะ
Yucca Schidigera Extract มีขายที่ใหนครับ หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดสามารถแก้ปัญหาเรือ่ง
กลิ่นในฟาร์มขอความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณครับ Crying or Very sad
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
yopoodang

เข้าร่วมเมื่อ: 12/09/2008
ตอบ: 57

ตอบตอบ: 23/07/2010 11:20 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอให้ข้อมูล เพื่อใช้เป็นแนวทางนะครับ
เพราะผมเลี้ยงสุกรในเขตเทศบาล และคอกหมูผม ก็อยู่ข้าง ๆ บ้าน ผมเลย ครับ ห่างจากตัวบ้านประมาณ 5 เมตร
บ้านเพื่อนบ้าน ญาติ พี่น้องก็อยู่ห่างจากคอกสุกร ประมาณ 10 - 20 เมตร และมีพื้นที่ที่เรียกว่า " สวน " อยู่ตรงกลาง เนื้อที่ ประมาณ 3 งาน
เลยต้องใส่ใจ และดูแลเรื่องนี้เป็นพิเศษ แต่ก็เลี้ยงไม่มากนะครับ เลี้ยงมาก ก็ เหม็นมาก ตามจำนวนที่เลี้ยง นั้นแหละครับ
เมื่อก่อนเลี้ยง แม่พันธุ์ 10 แม่ ลูกสุกร + สุกรขุน ก็ ประมาณ 70 - 80 ตัว
เลี้ยงแบบนี้ มา 4 - 5 ปี
แล้วก็ ทยอยปล่อยทิ้งหมด เมื่อต้นปี 52 เพราะไม่มีสายพันธุ์ชัดเจน เป็นลูกหมูบ้าน ๆ ๆ นำมาเลี้ย งเพื่อหาประสบการณ์ ก่อนที่จะ เริ่มเลี้ยงอย่างเป็นทางการ ตามวิชาการ โดยมี
คอกขุน 2 คอก ขนาด 4 * 6 เมตร
คอกคลอด 3 คอก ตามมาตรฐานที่ใช้ในฟาร์ม ปูด้วยสแลทพลาสติก ในส่วนพื้นที่ลูกสุกรอยู่
คอกอนุบาลยาว 6 * 2.4 เมตร ยกสูงจากพื้น 65 ซม. ปูด้วยสแลทปูน สามารถกั้นแบ่งคอกได้ตามต้องการ
ซองยืนแม่พันธุ์ 12 ช่อง
แต่ตอนนี้ มีแม่พันธุ์ สองสาย 2 ตัว ( LR+LW) ซื้อมาจาก บ.เอกชน แห่งหนึ่ง จ.สระบุรี
ตัว 1 ออกลูกท้องแรก 12 ตัว ( 16 เมษายน 53 ) ผสมพ่อพันธุ์กับบ้าน เพียนเทียน ( ลองเบิ่ง )
ตอนนี้ ก็ เลี้ยงขุนอยู่
อีกตัว ผสมเทียม น้ำเชื้อ ดูร็อค สายพันธุ์ บ.เอกชน เดียวกัน มีกำหนดคลอด 1 ก.ย.53 นี้
ที่กัดฟันไปซื้อ สุกรของเอกชนก็สืบเนื่องจาก จองสุกรจากศูนย์วิจัยฯ แล้ว ไม่มีพันธุ์สุกรที่จองซะกะเทื่อ ชักเริ่ม 0 แล้ว แหละ จองเมื่อ 16 ตุลาคม 2552
ตอนนี้ ติดต่อ ทาง ศูนย์ท่าพระ จอง ลูกสุกร สายตรง ตัวเมีย LR อยู่ อีก 1 เดือน เค้าว่าจะได้ ต้องคอยดู ว่า จะหมู่ หรือ จ่า ระบบงานราชการก็เข้าใจ แต่ถ้าหวังแบบไร้จุดหมาย เราก็ ไม่ไหว คือกัน
เข้าเรื่องละกัน ครับ ถือว่าเป็นวิธีการช่วยลดปัญหาเรื่องกลิ่นสุกร ละกันครับ จะให้ไม่มีกลิ่นเลย คงเป็นไปไม่ได้ ครับ
ผมแก้ไข ปัญหาเรื่องกลิ่นสุกร มาโดยตลอด เพราะ รู้สึกว่า มัน ท้าทาย ดี และผมต้องพยายาม เพื่อ ให้ผมเลี้ยงสุกรและอยู่กับเครือญาติ พี่น้อง ผมได้ โดยไม่เบียดเบียน และทำลายสุขภาพ มากนัก ซึ่งผมทำอย่างนี้ครับ
ปัญหาเรื่องกลิ่นในฟาร์มสุกร มีสาเหตุใด บ้าง
1. อาหาร และ สูตรอาหาร ก็ มีส่วนในเรื่องกลิ่นของมูลสุกร ครับ ถ้าใช้อาหาร แล้วทำให้ กลิ่นสุกร เหม็นมาก ก็ ควรเปลี่ยน สูตรอาหาร หรือ ยี่ห้อ อาหาร นั้นครับ หาสูตรอาหารที่สุกรกินแล้ว มูลเหม็นน้อยที่สุด
2. โรงเรือน ออกแบบให้ดี จะช่วยให้เราทำความสะอาด และเก็บมูลสุกร ได้ง่าย เรื่องกลิ่นก็จะลดลงไปได้ครับ หากต้องการปรับปรุง เพิ่มเติม ก็ ดำเนินการ แก้ไข ครับ ทำไปเรื่อย ๆ ๆ ตามที่ใจต้องการ
2.1 คอกสุกรขุน ทำยังไงก็ได้ ให้คอกสุกรมีพื้นที่ แห้ง มากที่สุดครับ จัดการให้สุกรขับถ่ายเป็นที่เป็นทาง และ ใช้ไม้กวาดทางมะพร้าว ปัดกวาด ฝุ่น เศษอาหาร พื้นที่คอกในส่วนที่แห้ง เพื่อไม่ให้รกรุงรัง
เก็บมูลสุกร ( เช้า - เย็น ) ตักใส่ถัง นำไปตากแห้ง ในพื้นที่โล่งกว้าง ไกลบ้านคน ( ขอตากไว้ที่ดินใครก็ได้ ขอเค้าเอาครับ ) เมื่อแห้ง เก็บใส่กระสอบ นำไปใช้ เป็นปุ๋ย หรือ จะนำมาทำเป็นส่วนผสม ปุ๋ยโบกาฉิ ก็ได้ หรือขาย ก็เป็นรายได้จากสุกร อีกทางหนึ่ง ครับ
แต่ถ้าได้ นำอีเอ็มสด ผสมน้ำให้สุกรกิน หรือ ขยายอีเอ็มใช้ ล้างคอก อยู่เป็นประจำ แล้ว มูลสุกรที่ได้ นั่นคือมาตุภูมิ ปุ๋ยอินทรีย์ เที่ยบเท่า ปุ๋ยโบกาฉิ เลยครับ สังเกตุ ดูจาก เวลาเอาไปตาก จะมีเชื้อรา จับที่มูลสุกร
2.1 คอกสุกร หากทำอ่างน้ำให้สุกรที่ท้ายคอก (วิชาการบางที่เค้าบอกว่า ช่วยลดกลิ่น แฮะ) แล้วผมก็ปรับปรุงทำกับคอกสุกรขุนผม ตามเค้า
และแล้ว สำหรับผม นั่นคือ จุดที่ทำให้เกิดกลิ่นมากที่สุด หากได้รับแสงแดด ช่วง บ่าย ๆ ๆ ( เท่าที่ผมสังเกตุ ใส่อีเอ็มขยายแล้ว ก็แล้ว เพิ่มปริมาณอีเอ็มแล้ว ก็ยังเหม็นอยู่นั่นแหละ ) ถ้าไม่จำเป็นผมก็จะไม่ขังน้ำไว้
แต่ถ้าจำเป็น ในฤดูร้อน ก็อย่าให้น้ำขังมาก หรือ ถ้ามีกลิ่นเหม็น ก็ควรปล่อยน้ำทิ้งตอนเที่ยงก่อนรอบหนึ่ง เพื่อ ช่วยลดกลิ่นเหม็น
สุกรถ้าเล่นน้ำมาก จำทำให้มูลสุกรเหลว หรือ ไม่เป็นก้อน ยิ่งเป็นฤดูฝน ช่วงนี้แล้ว การทำความสะอาดคอกสุกร ถือว่า เละตุ้มเป๊ะมาก เนื่องจากอากาศชื้น ฝนตก มูลสุกรจะเหลว และพื้นคอก จะไม่แห้ง
ไม่จำเป็นอย่าอาบน้ำ หรือ ล้างคอกบ่อย นะครับ ตักมูลสุกรออก และขยายอีเอ็มไว้ใช้งาน เพื่อนำอีเอ็มขยาย ผสมน้ำ ราด หรือ ใช้บัวรดน้ำ รด-ราด บริเวณนั้นได้เลย ปล่อยให้อีเอ็มทำงาน พื้นที่ตรงนั้น จะแห้ง โดยไม่ต้องสิ้นเปลืองน้ำล้างออกครับ
3. ใช้อีเอ็มสด ผสมน้ำให้สุกรกินเป็นประจำ ( ไคโตซาน ที่ว่าดัง ๆ ผมก็ลองใช้มาแล้ว เพราะว่า ผมบ้าสารจากธรรมชาติมั๊ก ม้าก ) ผมทำสลับ วัน เว้น วัน ครับ บ้านผมเป็นน้ำประปาครับ ผมจึงซื้อถัง พีวีซี ขนาด 200 ลิตร จำนวน 2 ถัง เพื่อรองน้ำประปาทิ้งไว้ 2 - 3 วัน ( มากกว่านั้นยิ่งดีครับ ถ้ามีเวลา )
เพื่อให้คลอรีน เจือจาง แล้วจึงปล่อยน้ำลงสู่ถังพลาสติกสีขาว ขนาด 100 ลิตร มีสเกล ติดข้างถัง ถังพลาสติกนี้ ซื้อมา 1,300 บาท ( เมื่อ 8 ปีก่อน ) มีอยู่ทุกคอก - คอกสุกรขุน - คอกอนุบาล - คอกแม่พันธุ์ - คอกคลอด ปล่อยน้ำสู่ถังพลาสติก เติมอีเอ็มในอัตราส่วนข้างขวดที่ระบุ เทียบกับปริมาณน้ำที่ให้สุกรกินแต่ละคอก ให้หมดภายใน 1 วัน เมื่อสุกรแค่ละคอก ดื่มน้ำหมดถัง วันต่อมา ก็จะให้สุกรดื่มน้ำธรรมดาตามปรกติ เพื่อไม่ให้มีอีเอ็มตกค้างอยู่ก้นในถัง
แต่ก่อนผมผสมอีเอ็มให้กินเป็นประจำ ผมที่ได้คือ อีเอ็มส่วนที่เหลือค้างอยู่ก้นถัง จะสะสม และ หมักเป็นคราบ ทำให้ผมต้องล้างถังบ่อย และ สุกรก็ไม่ได้ดื่นน้ำที่สะอาด
4. ใช้ปั้มแช่ + สายยาง เพื่อดูน้ำ จากการล้างคอก และน้ำที่ปล่อยจากอ่างท้ายคอก ดูดน้ำส่วนนี้ไปรดพืชผักได้ หรือ ดูดไปปล่อยข้าง ๆ คอกสุกร 10 - 20 เมตร แป๊ปเดียว น้ำก็จะซึมหรือ แห้ง ไปเอง และย้ายสับเปลี่ยนพพื้นที่ไปเรื่อย ๆ
5. สมัยแต่ก่อน ผมทำบ่อพักมูลสุกร 4 บ่อ แต่ละบ่อ ว่างท่อ (ท่อส้วม) 4 ท่อ น้ำและมูลสุกร ผมก็เทลงใส่บ่อ ผลปรากฏว่า ประมาณ 10 วัน ผมต้องจ้างรถดูดส้วมมาดูด ในราคา 200 บาท
ถ้าผมเสียดายปุ๋ยจากมูลสุกร ผมต้องจ้างเค้าเพิ่มอีก 300 บาท เพื่อให้เค้านำไปทิ้งที่ นา ผม ( ระยะทาง 8 กม. ) ซึ่งผมแบกรับภาระนั้นไม่ไหว และกลิ่นที่เหม็นมากที่สุด ก็มากจากบ่อพักมูลสุกร 4 บ่อ นั่นแหละครับ
ยิ่งตอนเที่ยง - บ่าย แดดจ้า ๆ ๆ ถ้าบ่อใกล้เต็ม มูลสุกรจะขยายตัว และเป็นฟองอากาศ จนล้นขอบบ่อ เลอะเทอะ ส่งกลิ่นเหม็น มากกว่า ในคอกสุกรอีกครับ ........ ผมก็ปรับเปลี่ยนมาเป็น ปิดท่อน้ำไม่ให้ไหลลงบ่อพัก ( ตายตัว ) ตักมูลสุกรไปตากที่อื่น น้ำในร่องข้างคอก ก็ซื้อปั้มน้ำแช่ ราคา 1,300 บาท มาดูดน้ำทิ้ง รดพืชผักในสวน ข้างบ้าน แก้วมังกร มะม่วง ชมพู่ มะพร้าว กล้วย
ใบมะกูด ตำลึง ผักปัง ตะไค้ ต้นแมงรัก บวม อีบุก ผักขม กระเพรา มะเขือ น้อยหน่า ที่ยายปลูกไว้ ในสวน ข้างบ้าน ข้างคอกสุกร ผมนั่นแหละครับ ไว้ให้ญาติ ข้างบ้าน มาเก็บไปประกอบอาหารกินกัน ตอนเช้า ตอนเย็น ก็ ออกดอกออกผล สวยงาม น่ากิน ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yopoodang เมื่อ 28/07/2010 10:39 am, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
mormoo
ลูกหมูเล็กยังกินนมแม่

เข้าร่วมเมื่อ: 07/07/2010
ตอบ: 8

ตอบตอบ: 23/07/2010 2:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอบคุณpanasครับ ตามที่ถามมาคงอยากตัดปํญหาเรื่องกลิ่น Yucca เป็นเคมีภัณท์ ที่ฟาร์มหมูแถบภาคกลาง, ภาคตะวันออก รู้จักและใช้กันมานานแล้ว เซลล์ขายยาสัตว์ทั่วไปมีขาย แต่ตามร้านไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า แต่ไม่ใช่ว่าพอใช้แล้วจะไม่มีกลิ่นเลยนะครับ แต่เชื่อว่าช่วยได้พอสมควร ลองหาดูครับ ถ้าหาไม่ได้ ก็ฝากเรื่องมาที่mail.ผมได้ครับ donyo_to@hotmail.com. ที่จริงวิธีของคุณyopoodang ก็น่าสนใจครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
arnon

เข้าร่วมเมื่อ: 01/04/2010
ตอบ: 19

ตอบตอบ: 23/07/2010 6:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คุณ yopoodang เลี้ยงอยู่ที่ใหนครับ อ่านแล้วอยากเข้าไป ขอความรู้เรืองการสร้างโรงเรือนและการจัดการของเสียครับ ผมอยู่หนองกี่ ไม่ทราบว่าอยู่ใกล้กันหรือเปล่า
panas

ตอบตอบ: 23/07/2010 10:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณสำหรับแนวทางครับคุณyopoodang ผมเลี้ยงหมูขุนแบบเข้าหมดออกหมด ประมาณชุดละ250-300ตัว การใช้แนวทางของคุณผมคิดว่าความน่าจะเป็นไปได้สูงครับ แต่ติดปํญหาเรื่องแรง
งาน หมูขุนชุดที่ผ่านมาผมไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นเลยครับ เป็นเพราะว่าผมใช้อาหารสำเร็จรูป
ถุงสกรีนสีแดงคาดเขียว มาถึงชุดใหม่ที่จะลงคราวนี้ผมได้ติดต่อช่างประดิษฐ์ กาฬสินธิ์ มาติดตั้ง
เคริ่องผสมอาหาร(น่าจะถูกที่สุดในประเทศเลยครับ) ส่วนสูตรอาหารสัตว์ผมได้ดาว์นโหลดโปร-
แกรมฟีดมิลล์ของม.มหิดลมาใช้เคยใช้ได้ผลมาแล้วครับน่าจะเป็นฟรีโปรแกรมที่ดีทีสุดสำหรับ
ชาวหมูเลย ทั้นี้ทั้งนั้นมันติดที่กลิ่นอย่างว่าแหละครับ กลัวเพื่อนบ้านเหม็นครับ ยิ่งราคาหมูพุ่ง
ยิ่งออกอาการเหม็นใหญ่(ช่วงราคาหมูดาว์นไม่เห็นออกอาการว่าเหม็นเลย)

ส่วนเรื่องสารเคมียัคค่าของคุณmormooเดี่ยวจะลองถามร้านขายวัตถุดิบดูครับ ถ้าไม่ได้เรื่อง-
ผมคงจะต้องรบกวนคุณmormooอีกครั้งครับ
ผมกลัวว่าเครื่องชองคุณประดิษฐ์คงได้จอดไว้ถ้าผมไม่มีวิธีขจัดกลิ่นที่ชงักงัน
ครับ...ถ้าใครมีวิธีใหนอีก อยากรบกวนจิ้มแป้นอีกหน่อยครับ
Embarassed
malee
หมูระดับทวดพันธุ์(GGP)

เข้าร่วมเมื่อ: 18/03/2010
ตอบ: 2109

ตอบตอบ: 24/07/2010 8:09 am    ชื่อกระทู้: ถาม ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คุณPANAS เลี้ยงอยู่แถวไหนครับเนี๊ย เลี้ยงเยอะจัง 250-300 ตัว แล้วเลี้ยงแบซื้อหมูเขามาขุน หรือมีแม่พันธุ์ด้วยครับเปรียบเหมือนฟาร์มใหญ่เลยนะครับ มิน่าละถึงมีปัญหาเรื่องกลิ่น ตอนนี้ผมยังไม่มีความรู้เรื่องนี้อะครับ เลี้ยงแค่ไม่ถึง 10 ตัวเอง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
panas

ตอบตอบ: 24/07/2010 9:50 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เลี้ยงอยู่แถวอีสานใต้ครับ 250 ตัวไม่มากครับ
ถ้าเราเปรียบเทียบกับฟาร์มใหญ่ เลี้ยงแบบซื้อเข้า-
ขุนครับ ของคุณ malee ก็เลี้ยงเยอะครับ
ถ้าเปรียบเทียบกับบางคอกที่เลี้ยงทีละตัวสองตัว
ใช้ชื่อ มาลี แต่ลงท้ายด้วยครับหุๆ
.....ล้อเล่นน่าาาา......

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  61.93 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6520 ครั้ง

malee

ตอบตอบ: 25/07/2010 7:56 am    ชื่อกระทู้: ตอบ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สอบถามเพิ่มเติมอีสานใต้นี่จังหวัดรัยเหรอครับ ดูในคอกมันก็ดูแออัดอยู่นะครับคุณ PANAS ขนาดพื้นเป็นพื้นแสลทแล้วนะ ฉีดล้างน่าจะง่ายนะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
yopoodang

ตอบตอบ: 28/07/2010 11:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คุณ arnon อยู่หนองกี่ บุรีรัมย์ ผม อยู่ อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ครับ
ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติม สำหรับคุณ panas ครับ
ที่ อ.ผม ก็มีฟาร์ม รายใหญ่ที่สุดในอำเภอผมเลยครับ เลี้ยงแม่พันธุ์ 200 กว่า แม่ ผลิตหมูขุน
โรงเรือนปูน แบบธรรมดา ติดพื้น มีอ่างน้ำท้ายคอก ไม่ได้ยกสูง เหมือนของคุณ panas นะครับ
ก็ขยายอีเอ็ม ไว้ใช้งาน โดย ใช้ ผสมน้ำราดคอก หลังจากดันมูลสุกรออกจากคอก ลงร่องน้ำ หลังคอก จากนั้นก็ ใช้น้ำผสมอีเอ็มราดล้างคอก เหมือนกันครับ
โดย รอบ ๆ โรงเรือน ก็ ขุดบ่อเลี้ยงปลาดุก และ ขี้หมู ก็ ปล่อย ลงบ่อ ให้ปลาดุกกินเป็นอาหาร
บริหารจัดการ สามารถศึกษากับ กรมประมง ขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ ว่า เลี้ยงหมูเท่าไร ต้องขุดบ่อ ขนาดเท่าไหร่ จำหนวนกี่บ่อ และ ปล่อยปลา จำนวนเท่าไร เพื่อให้ สมดุลกัน น้ำในบ่อปลาจะได้ไม่เน่าเสีย และ มีกลิ่นเหม็นครับ
ก็ ช่วยได้ในระดับหนึ่ง แต่ก็ มีปัญหาเรื่องกลิ่นบ้าง ในสภาพอากาศชื้น
กลิ่นก็จะลอยเข้าหมู่บ้านเป็นช่วง ๆ ครับ เวลากลางคืน แต่ก็ ถือว่าไม่มาก ชาวบ้านพอทน ๆ กันได้
อ๋อ อีกเรื่องครับ การทำธุรกิจ ต้องมีการคืนกำไร สู่สังคม
บริจาค ทำบุญ สร้างคุณประโยชน์ให้กับชุมชน นั้น ๆ ด้วยนะครับ จะได้อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yopoodang เมื่อ 28/07/2010 11:13 am, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
yopoodang

ตอบตอบ: 28/07/2010 11:10 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เห็นภาพ คอกสุกรขุน Panas แสดงว่า เป็นคอกขุน ปูด้วยสแลทปูน ยกสูง ข้างล่าง คงเป็นบ่อ
และเลี้ยงปลาด้วยใช่ป่าวครับ ผมเคยเห็นคอกขุน โรงเรือนแบบนี้ เหมือนกัน ใน อ.ผม
ปัญหากลิ่นเหม็นก็คือ ขนาดบ่อ เล็ก และ ไม่สมดุลกับ ปริมาณสุกรที่เลี้ยงครับ
กลิ่นที่เหม็นก็คือ กลิ่นน้ำเน่าเสียในบ่อ เพราะขี้หมูเยอะเกินไป
ปลาก็จะไม่โต และ น้ำเหม็นในบ่อนั้น ต่อไป จะส่งผลต่อ สุขภาพ ของสุกรในอนาคต ครับ
คุณ panas ลองขยายอีเอ็ม ราดคอกหรือ ฉีด- สาด อีเอ็ม ขยาย ผสมน้ำ ลงในบ่อ ( ใส่เยอะ เลยนะครับ ) ดูก่อนก็ได้ครับ ลองดู ว่า กลิ่นจะลดลง บ้างหรือไม่
gaga4

เข้าร่วมเมื่อ: 16/07/2010
ตอบ: 37

ตอบตอบ: 28/07/2010 12:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขี้หมูถ้าขยันหน่อยก็ทำรถเข็นซักคัน ตักออกไปผึ่งเเดดผึ่งลม เอาไว้ทำปุ๋ย ผมปลูกยางไว้ตอนนี้3ปีเเล้ว ใส่เเต่ขี้หมูขี้ไก่ เคมีไม่ใส่ ตอนนี้เจอปัญหาคือยางโตเเตกกิ่งใบมากเกินไป ต้องเสียเงินจ้างคนไปลิดกิ่งออก เพราะกิ่งใบมันต้านลมเดี๋ยวพาต้นหัก ส่วนเรื่องการล้างคอกเมื่อก่อนล้างทุกเย็นอยากให้หมูนอนสะอาด ปรากฎว่าเจอปัญหาหมูไอ ตั้งเเต่ใช้การตักขี้ไม่ล้างคอกก็ไม่เจออีกเลย ตอนนี้กำลังปรับปรุงคอก ให้เลี้ยงได้เองโดยไม่ต้องจ้างเเรงงาน ถ้าไปได้ดีก็จะทำ2สายใช้เองซัก30เเม่ เเต่หมูขุนคงไม่เน้นเท่าไหร่ครับ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  56.4 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6394 ครั้ง

malee

ตอบตอบ: 28/07/2010 12:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ยอดเยี่ยมเลยท่าน ไถงปากช่องแล้วเสียดายไม่ได้แวะไปหา
Chasita

เข้าร่วมเมื่อ: 28/07/2010
ตอบ: 30

ตอบตอบ: 28/07/2010 3:22 pm    ชื่อกระทู้: ลดกลิ่นเหม็นในขี้หมู ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

การลดกลิ่นขี้หมูของเรา ใช้แกรบดิบเทลงบนพื้นซีเมนต์ในบริเวณที่หมูถ่าย ถ้าเปียกจึงตักออกไปไว้ในบ่อปุ๋ยหมักราดด้วยน้ำหมักทิ้งไว้ประมาณ 1 เดือน ตักใส่กระสอบไปใส่สวนยางพารางามนักแล ลองทำดูนะค่ะได้ผลจริงจริงเด้อ
pigpad

เข้าร่วมเมื่อ: 08/05/2011
ตอบ: 1

ตอบตอบ: 08/05/2011 9:12 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ที่บ้านเลี้ยงหมูแต่ใช้แกลบกลบบริเวณที่หมูถ่ายไว้ แล้วกวาดออกไปกองรวมข้างนอกกลบด้วยแกลบอีกครั้ง เวลาแห้งก็จะเก็บไว้ใส่ผัก แต่ถ้าบริเวณที่มีน้ำขังก็จใช้ EM ใส่ก็ช่วยลดกลิ่นได้
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บหมูยโส ดอท เน็ต หน้ากระดานข่าวหลัก -> บอร์ดสนทนาภาษาหมูหมู ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้