*** นำเครือข่ายพันธมิตร สร้างเศรษฐกิจพอเพียง *** *** สร้างกระบวนการเรียนรู้ กระจายหมูพันธุ์ดี พัฒนาชีวีเกษตรกรไทย ***
เว็บหมูยโส ดอท เน็ต :: ดูกระทู้ - การดูแลแม่หมูหลังคลอดต้องทำยังไงบ้างค่ะ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

การดูแลแม่หมูหลังคลอดต้องทำยังไงบ้างค่ะ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บหมูยโส ดอท เน็ต หน้ากระดานข่าวหลัก -> บอร์ดสนทนาภาษาหมูหมู
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Thanyachols
หมูระดับทวดพันธุ์(GGP)

เข้าร่วมเมื่อ: 26/02/2010
ตอบ: 330

ตอบตอบ: 16/03/2010 8:41 pm    ชื่อกระทู้: การดูแลแม่หมูหลังคลอดต้องทำยังไงบ้างค่ะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

การดูแลแม่หมูหลังคลอดต้องทำยังไงบ้างค่ะ หลังจากแม่หมูคลอดไปได้ 3 วันสังเกตุเห็นคล้ายๆมีอะไรสีขาวขุ่นติดที่อวัยวะเพศ และมีแมลงวันตอม กลัวจะเกิดผลข้างเคียงกับแม่หมูค่ะ ไม่รู้ว่าปกติรึเปล่า อยากดูแลแม่หมูให้ดีๆ เพราะแม่หมูตัวนี้ค่อนข้างให้ลูกดกและเลี้ยงลูกดีค่ะ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
sak
WEB MASTER Mooyaso.net
WEB MASTER Mooyaso.net

เข้าร่วมเมื่อ: 09/09/2008
ตอบ: 3024

ตอบตอบ: 18/03/2010 4:03 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปกติแม่หมูหลังคลอดก็ไม่ต้องดูแลอะไรมาก ถ้าไม่มีการล้วงคลอด ปกติก็ฉีดยาขับเศษรก น้ำคร่ำเลือดเร่งน้ำนมหลังคลอดเสร็จ(ออกซี่โตซิน) ฉีดแก้อักเสบ(เพ็นโน แอลเอ) หรืออาจมียาลดไข้ แก้ปวดด้วย ดูเพิ่มที่กระทู้หมอน็อคนะครับ ส่วนหลังคลอดจะมีสารคัดหลั่งพวกน้ำคร่ำ น้ำคาวปลา(น่าจะคาวหมูนะ)ใหลออกมาธรรมดาวันสองวันสามวัน ถ้าไม่ใช่หนองใหล จะหายไปเองครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo
Thanyachols

ตอบตอบ: 18/03/2010 9:00 am    ชื่อกระทู้: แม่หมูถูกล้วงคลอดเยอะมากค่ะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คลอด 13 ตัวล้วงซัก 5 ตัว ที่ล้วงเพราะระยะในการคลอดแต่ละตัวทิ้งห่างกันมากเลย กลัวลูกจะตายอีกเพราะระหว่างตัวที่ 1 กับตัวที่ 2 ห่างกัน 30 นาที ตัวที่ 2 ออกมาตายเลย ดังนั้นพอเห็นห่างกันนานๆ ก็เลยช่วยล้วง ตอนนี้ลูกๆที่เหลือ 12 ตัว แข็งแรงดี แต่กลัวแม่หมูจะมีปัญหาค่ะ แล้วถ้าคลอดตั้งแต่วันอาทิตย์ วันนี้ฉีดเด๊กซ่าได้ไหมค่ะ ผ่านมา 5 วันแล้ว
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
TO
ลูกหมูเล็กยังกินนมแม่

เข้าร่วมเมื่อ: 01/08/2009
ตอบ: 37

ตอบตอบ: 18/03/2010 12:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แม่หมูหลังคลอดแนะนำการใช้ยาดังนี้ครับ

- ฉีดยา OXYTOCIN เพื่อช่วยการบีบรัดตัวของมดลูกช่วยขับน้ำคาวปลาและทำให้มดลูกกลับสู่ภาวะปกติได้ดีเพิ่มขึ้น อ้อ.....ช่วยเพิ่มการการบีบรัดของเต้านมทำให้เพิ่มปริมาณของน้ำนมด้วยนะครับ
- ยาปฏิชีวนะ(ยาฆ่าเชื้อ) ช่วยลดอาการติดเชื้อการการคลอดลูก ซึ่งอาจมีผลต่อการให้น้ำนมต่อลูกหมูได้ เช่น OXYCYCLINE, PENDISTREPทั้งแบบธรรมดาและLA เป็นต้น
- ไม่ควรใช้ยา DEXAMETHASONE ในกรณีการอุ้มท้องและการให้นม อาจทำให้แม่หมูอุ้มท้องแท้งได้ ในกรณีใช้ยาชนิดนี้ขณะแม่หมูให้นมลูกจะทำให้การผลิตน้ำนมลดลงหรืออาจไม่มีน้ำนมให้ลูกได้
- ในกรณีที่เครื่องเพศเกิดการบวมหรือฉีกขาดจากการคลอดหรือช่วยคลอดให้ใช้ยา BUTASYL เพื่อลดอาการบวม บรรเทาปวดและลดไข้ได้

ส่วนการป้องกันการคลอดยากและมีปัญหาทั้งในและหลังการคลอดจะมาเพิ่มเติมในภายหลัง

ภูสุสวะฟาร์ม มหาสารคาม
Thanyachols

ตอบตอบ: 18/03/2010 2:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณค่ะ คุณ TO ไม่รู้ว่าฟาร์มอยู่บริเวณไหนของมหาสารคามค่ะ พอดีเป็นคนกาฬสินธุ์ กะว่าต้นเดือนเมษา นี้จะกลับบ้านที่อ.กมลาไสย อยากจะไปขอเยี่ยมชมฟาร์มหน่อยได้มั๊ยค่ะ เผื่อจะเอามาประยุกต์ใช้ในการเลี้ยงหมู แล้วคุณ TO มีรูปที่ฟาร์มให้ดูบรรยากาศรอบๆบ้างไหม แล้วคุณ TO จำหน่ายลูกหมูหรือแม่พันธุ์ค่ะ
เมย์

เข้าร่วมเมื่อ: 06/06/2012
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 08/06/2012 3:56 pm    ชื่อกระทู้: Re: การดูแลแม่หมูหลังคลอดต้องทำยังไงบ้างค่ะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

[ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ตอนนี้ แม่หมูคลอดได้ 7 วันแล้วแต่ไม่มีน้ำนม ต้องทำยังงัยค่ะ
เมย์

เข้าร่วมเมื่อ: 06/06/2012
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 08/06/2012 3:58 pm    ชื่อกระทู้: Re: การดูแลแม่หมูหลังคลอดต้องทำยังไงบ้างค่ะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

[เป็นแม่สาวด้วยนะค่ะ และคลอดออกมาได้ 13 ตัวค่ะ ตอนนี้สงสารลูกหมูมากๆๆ กลัวมันไม่ลอด ค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บหมูยโส ดอท เน็ต หน้ากระดานข่าวหลัก -> บอร์ดสนทนาภาษาหมูหมู ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้