*** นำเครือข่ายพันธมิตร สร้างเศรษฐกิจพอเพียง *** *** สร้างกระบวนการเรียนรู้ กระจายหมูพันธุ์ดี พัฒนาชีวีเกษตรกรไทย ***
เว็บหมูยโส ดอท เน็ต :: ดูกระทู้ - สอบถามเรื่องรำหมักยีสต์
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

สอบถามเรื่องรำหมักยีสต์

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บหมูยโส ดอท เน็ต หน้ากระดานข่าวหลัก -> บอร์ดสนทนาภาษาหมูหมู
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
aoshinobu
ลูกหมูเล็กยังกินนมแม่

เข้าร่วมเมื่อ: 15/05/2013
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 17/05/2013 12:35 pm    ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องรำหมักยีสต์ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมสนใจเรื่องมันหมักยีสต์มากครับ แต่ผมอยู่ที่ลำพูน ไม่มีโรงงานมันสำปะหลังใกล้ๆเลย
ไม่ทราบว่า เราสามารถนำเอารำละเอียดแทนกากมันสำปะหลังได้ไหมครับ
หากใช้ได้ ใช้สูตรเดียวกันเลยรึเปล่า
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
amnad
หน่วยเก็บกวาดเฉพาะกิจ

เข้าร่วมเมื่อ: 10/09/2008
ตอบ: 234

ตอบตอบ: 21/05/2013 9:07 am    ชื่อกระทู้: รำละเอียด (Rice bran) ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รำละเอียด (Rice bran)
http://www.dld.go.th/nutrition/exhibision/feed_stuff/rice_bran.htm

กากมันสำปะหลัง http://thaitapiocastarch.com/customize-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%A7%E0%B9%8C-85389-1.html

เพราะอะไรถึงต้องหมักกากมัน???
เพราะอะไรถึงอยากหมักรำ???

O_WASAN
ลูกหมูหย่านม

เข้าร่วมเมื่อ: 16/03/2013
ตอบ: 93

ตอบตอบ: 21/05/2013 1:14 pm    ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องรำหมักยีสต์ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หวัดดีดีครับ ผมชื่อโอ๋ อาชีพรับราชการ ให้พ่อเลี้ยงหมูให้ครับ
อยู่ลำพูนเหมือนกันครับ ยินดีรู้จักครับ
่ก่อนเลี้ยงหมูจริง ผมได้เลี้ยงหมูใน Facebook มาก่อนครับ555....
จึงสนใจเลี้ยงหมูแม่พันธุ์ มือใหม่ครับ เพิ่งเริ่มเลี้ยงแม่พันธุ์ครับ จะเข้าปีที่ 2
ผมก็เข้ามาดูเวปหมูยโสตลอดได้ความรู้มากครับ ต้องขอขอบคุณหมอศักดิ์และเวปไซต์หมูยโสและท่านอื่นที่โพสกระทู้ที่มีประโยชน์ด้วยครับ

สนับสนุนการทำอาหารที่ลดต้นทุนนะครับ
หากมีวัตถุดิบหลักทั้งปี ไม่ไกลเกินไป วัตถุดิบอยู่คนละแหล่ง

ผมเคยทำหยวกกล้วยหมัก หมักครบวัน 7-10 หมุกินได้วันกว่าสองวัน
หาหยวกไม่ทัน เหนื่อยครับ

คิดจะทำมันหมัก(มันสดนำไปสับบด)และรำหมักเหมือนกันครับ
ซื้อยีสไว้แล้ว แต่ไม่ได้ทำสักที

รำต้องไปสั่งไว้ ได้ที่ละ กระสอบ สองกระสอบ บางวันไม่ได้เลยก็มี
เป็นรำกลาง กระสอบละ 80 - 90 บาท กก.ละ4 บาทกว่า
รำละเอียด น่าจะ กก.ละ สิบกว่าบาท
กว่าจะได้ 500 โล ยี่สิบกว่ากระสอบครับ
(หากที่บ้านมีโรงสีก็ดีนะครับสนับสนุนครับ)
เมื่อก่อนผมใช้รำผสมอาหารกับน้ำให้หมูแม่พันธุ์ครับกินจุมากครับ

ส่วน(มันสด)ไม่มีตลอดทั้งปี ซื้อแล้วน้ำไปบดสับอีก บดเสร็จแล้วราคาสูงพอสมควร น่าจะ 2 - 3 บาท ระยะไกลไม่คุ้ม กว่าจะหาวัตถุดิบครบคงจะเหนื่อยอยู่ครับ
ส่วนผมไม่คิดจะทำแล้วครับ เพราะวัตถุดิบหลักหายากและอยู่ไกลมาก

เหมือนคุณ amnad ครับ
เพราะอะไรถึงต้องหมักกากมัน???
เพราะอะไรถึงอยากหมักรำ???

เพราะต้องการลดต้น....จะคุ้มหรือไม่....
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บหมูยโส ดอท เน็ต หน้ากระดานข่าวหลัก -> บอร์ดสนทนาภาษาหมูหมู ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้